Công ty Luật Công Chính - Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội

Hỗ trợ trực tuyến

  • Gmail: lsngoctrai@gmail.com

Hỏi đáp pháp luật

Tài sản của nam, nữ chung sống với nhau như vơ chồng nhưng không có đăng ký kết hôn được giải quyết như thế nào

Hỏi: Tôi kết hôn với vợ tôi năm 2000, nhưng chưa có đăng ký kết hôn theo pháp luật, đến nay trong quá trình sinh sống xảy ra nhiều mâu thuẫn dẫn tới ly hôn, trong khi chung sống chúng tôi có một khối tài sản bao gồm cả đất đai. Vậy nay ly hôn việc phân chia tài sản diễn ra như thế nào?

Trả lời:Giải quyết tài sản của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng nhưng không có đăng ký kết hôn được quy định tại Điều 16 luật hôn nhân gia đình 2014 cụ thể
Điều 16. Giải quyết quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn
1. Quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.
2. Việc giải quyết quan hệ tài sản phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

Địa chỉ liên hệ

  • Công ty Luật Công Chính
    Số 210 Quang Trung, phường Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
    Điện thoại: (84)- 024 66834411
    DĐ: (84)-0906117641,
    Email: lsngoctrai@gmail.com