Công ty Luật Công Chính - Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội

Hỗ trợ trực tuyến

  • Gmail: lsngoctrai@gmail.com

Hỏi đáp pháp luật

Đã ly hôn có được quyền yêu cầu cha/mẹ cấp dưỡng cho con nữa không?

Hỏi:Khi tôi ly hôn với chồng thì con tôi mới được 05 tháng tuổi, nên Tòa xử tôi đương nhiên có quyền nuôi con, vì lúc đó tôi muốn ly hôn nhanh chóng nên đã không yêu cầu chồng tôi cấp dưỡng cho con, nay tôi nhận thấy ba cháu cần phải cấp dưỡng một khoản để tôi có thể lo cho cháu được đầy đủ hơn. Vậy tôi có thể yêu cầu chồng tôi cấp dưỡng cho cháu được không?

Trả lời:Theo quy định của pháp luật hiện hành thì cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên nhưng không có khả năng lao động. Hiện tại bạn muốn chồng bạn cấp dưỡng cho con thì căn cứ theo Điều 107 Luật hôn nhân gia đình 2014
Điều 107. Nghĩa vụ cấp dưỡng
1. Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của Luật này.
Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.
2. Trong trường hợp người có nghĩa vụ nuôi dưỡng trốn tránh nghĩa vụ thì theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức được quy định tại Điều 119 của Luật này, Tòa án buộc người đó phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của Luật này.
Theo quy định này, khi có lý do chính đáng như có căn cứ chứng minh về nhu cầu sinh hoạt chính đáng của con, ví dụ: học tập, ăn uống, vui chơi,…mà bạn không thể tự mình đáp ứng được để làm căn cứ yêu cầu người cha của cháu bé cấp dưỡng. Nếu hai bên không thể tự thỏa thuận được mức cấp dưỡng thì bạn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết.

Địa chỉ liên hệ

  • Công ty Luật Công Chính
    Số 210 Quang Trung, phường Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
    Điện thoại: (84)- 024 66834411
    DĐ: (84)-0906117641,
    Email: lsngoctrai@gmail.com