Công ty Luật Công Chính - Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội

Hỗ trợ trực tuyến

  • Gmail: lsngoctrai@gmail.com

Hỏi đáp pháp luật

Không có đăng ký kết hôn có được giành quyền nuôi con không?

Hỏi:Tôi lấy chồng năm 2014 nhưng chưa có đăng ký kết hôn, trong thời gian chung sống chúng tôi có được 01 con trai, năm nay 4 tuổi, đến nay do xảy ra nhiều mâu thuận nên chúng tôi ly hôn, Vậy tôi không có đăng ký kết hôn thì có được giành quyền nuôi con không?

Trả lời:Khi đã được pháp luật thừa nhận là cha, mẹ của đứa bé thì việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con đối với trường hợp bố mẹ không có đăng ký kết hôn sẽ được giải quyết như đối với trường hợp bố mẹ ly hôn theo quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014. Cụ thể:
Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.
Như vậy việc giành quyền nuôi con khi cha mẹ không có đăng ký kết hôn sẽ do hai bên thỏa thuận phù hợp với lợi ích của con. Trường hợp con bạn 04 tuổi thì tòa án sẽ xem xét đến điều kiện kinh tế đảm bảo quyền lợi tốt nhất cho con của bố mẹ, môi trường sống, học tập thuận lợi.

Địa chỉ liên hệ

  • Công ty Luật Công Chính
    Số 210 Quang Trung, phường Quang Trung, quận Hà Đông, Hà Nội
    Điện thoại: (84)- 024 66834411
    DĐ: (84)-0906117641,
    Email: lsngoctrai@gmail.com