Công ty Luật Công Chính - Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội

Hỗ trợ trực tuyến

  • Gmail: lsngoctrai@gmail.com

Hỏi đáp pháp luật

Quyền sở hữu của bên mua nhà có từ thời điểm nào?

Hỏi: Tôi mua một căn hộ chung cư, kể từ khi đàm phán hợp đồng đến khi bàn giao giấy chứng nhận quyền sở hữu và bàn giao nhà ở kéo dài mấy tháng, vậy thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hợp pháp cho tôi tính từ thời điểm nào? Để từ đó tôi được thực hiện các quyền của chủ sở hữu như bán lại, cho thuê, ký hợp đồng điện nước, và thực hiện các quyền khác của chủ sở hữu...?

Trả lời: Hiện đang tồn tại mâu thuẫn giữa các văn bản pháp luật liên quan đến thời điểm chuyển giao quyền sở hữu nhà ở.

Theo Điều 168, 439 Bộ luật dân sự: Đối với tài sản mua bán mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì quyền sở hữu được chuyển cho bên mua kể từ thời điểm hoàn thành thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với tài sản đó.

Trong khi đó Điều 93 Luật nhà ở lại quy định: Quyền sở hữu nhà ở được chuyển cho bên mua, bên nhận tặng cho, bên thuê mua, bên nhận đổi nhà ở kể từ thời điểm hợp đồng được công chứng đối với giao dịch về nhà ở giữa cá nhân với cá nhân hoặc đã giao nhận nhà ở theo thỏa thuận trong hợp đồng đối với giao dịch về nhà ở mà một bên là tổ chức kinh doanh nhà ở hoặc từ thời điểm mở thừa kế trong trường hợp nhận thừa kế nhà ở.