Công ty Luật Công Chính - Đoàn Luật Sư Thành Phố Hà Nội

Hỗ trợ trực tuyến

  • Gmail: lsngoctrai@gmail.com

Hỏi đáp pháp luật

Một người muốn ly hôn, nhưng người kia không chịu phải làm sao?

Hỏi: Chúng tôi cưới nhau có đăng ký kết hôn, nhưng cuộc sống của vợ chồng không hạnh phúc vì chồng tôi ghen tuông thái quá và còn thường xuyên đánh đập tôi. Nay tôi định nộp đơn xin ly hôn đến tòa án nhưng chồng tôi tuyên bố sẽ không cho tôi ly hôn. Vậy tôi có thể đơn phương xin ly hôn không?

Trả lời: Khi vợ chồng chung sống không hạnh phúc, mục đích hôn nhân không đạt được thì pháp luật cho phép một trong hai bên được quyền làm đơn xin ly hôn.

Theo Điều 85 Luật Hôn nhân và gia đình, vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn. Như vậy, người vợ có quyền đơn phương xin ly hôn mà không cần người chồng phải ký.

Luật chỉ không cho phép được ly hôn trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.